Có được hưởng chế độ thai sản khi ngừng đóng bảo hiểm xã hội trước khi sinh hay không?

giaytoxinviecpr

Thành viên mới
17/10/16
41
0
6
toixinviec.com
Thưa luật sư, Luật sư tư vấn dùm tôi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội được 17 tháng, sau đó tôi viết đơn xin nghỉ việc vào tháng 9 năm 2012, lúc tôi nghỉ việc tôi đã có thai được 1 tháng. Vậy tôi xin hỏi: Tôi xin luật sư cho tôi biết tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không và cách tính lương nghỉ thai sản như thế nào?

Trả lời:
Bạn thân mến! thắc mác của bạn được giải quyết như sau:
Căn cứ pháp lý: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Tại khoản 5 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định “Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Mặt khác, theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 về điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai thì lao động đó phải có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con.

Với quy định tại khoản 2 Điều 28 luật bảo hiểm xã hội năm 2006 hiện nay đang có 2 cách hiểu như sau:

Thứ nhất: Thời gian đóng bảo hiểm đủ 6 tháng được tính tới lúc bạn sinh con, có nghĩa là bạn phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm từ lúc bạn đóng bảo hiểm tới lúc bạn sinh con. Ví dụ như: tháng 10/2013 bạn sinh con thì ít nhất tháng 4/2013 bạn đã phải đóng bảo hiểm liên tục tới tháng 10/2013.

Thứ hai: Thời gian 6 tháng được tính từ trước 1 năm kể từ lúc bạn sinh con. Có nghĩa là nếu như tháng 10/2013 bạn sinh con thì ít nhất từ tháng 4/2012 bạn đã phải tham gia đóng bảo hiểm ( từ 10/2012 tới 10/2013 là 12 tháng, từ 4/2012 tới 10/2012 là 6 tháng).

Đây là vấn đề bất cập của pháp luật nhưng trên thực tế thì cách hiểu thứ 2 thường được áp dụng nhiều hơn.

Do vậy, với thời gian bạn đã đóng bảo hiểm thì nếu áp dụng theo cách hiểu thứ nhất bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con . Nếu cách hiểu thứ hai được áp dụng thì bạn còn thiếu 1 tháng đóng bảo hiểm xã hội nữa thì bạn mới được hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Điều này phụ thuộc vào nơi giải quyết chế độ thai sản cho bạn áp dụng cách hiểu nào. Tham khảo một số mẫu đơn xin nghỉ thai sản của giáo viên.

Ý kiến bổ sung:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của công ty, câu hỏi của bạn được tư vấn như sau:
Về cơ sở pháp lý áp dụng trong trường hợp này:

- Luật bảo hiểm xã hội năm 2006;

- Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH về hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Về cụ thể trong trường hợp này của bạn, trong Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 và thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH đều quy định cụ thể điều kiện được hưởng chế độ thai sản: “ Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”, “Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi; Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.” (Thông tư 03/2007/TT-BLDTBXH).

Mà phân tích trong vấn đề của bạn, bạn chưa trình bày rõ về ngày bạn bắt đầu nghỉ và ngày bạn sinh con do vậy chúng tôi xin phân tích dựa trên những vấn đề chung nhất. Bạn nghỉ việc vào tháng 9 năm 2012, có thể hiểu là bạn đóng bảo hiểm đến hết tháng 9 – 2012. Tại thời điểm đó bạn đã có thai được 1 tháng (tức có thai vào tháng 8-2012), do vậy, có thể tính được bạn đã sinh vào tháng 5-2013.

Từ đó có thể thấy, trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh (Từ tháng 6 - 2012 đến tháng 5 – 2013) bạn mới đóng bảo hiểm được từ tháng 6 – 2012 đến tháng 9 – 2012 tức là mới được 4 tháng. (Nhiều nhất là 5 tháng nếu như bạn sinh trước ngày 15 – 5, thì vẫn chưa đủ điều kiện là 6 tháng)
Do vậy thời gian bạn đóng bảo hiểm chưa đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh theo quy định của pháp luật. Nên rất tiếc, trong trường hợp này bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.
Bạn vui lòng tham khảo thêm tại http://toixinviec.com/mau-don-xin-nghi-viec-huong-che-do-thai-san-nam-2015/

Mong rằng những thông tin tư vấn pháp lý trên đây sẽ hữu ích đối với bạn.

Trân trọng./.
 
Người đăng Tin liên quan Chuyên mục Trả lời Thời gian
T Chưa đóng bảo hiểm có được hưởng chế độ thai sản không? Tin tức cập nhật 0
T Vợ không đóng bảo hiểm, chồng có được hưởng chế độ thai sản? Tin tức cập nhật 0
T Harry và Meghan lại được vinh danh trong '100 người có ảnh hưởng nhất thế giới'? Tin tức cập nhật 0
T Món nợ lớn được trả khi ly hôn, vợ cũ có quyền hưởng? Tin tức cập nhật 0
M Những người có công với đất nước được hưởng trợ cấp như nào? Các dịch vụ khác 0
KBI Cosmetics KBI được công nhận có sức ảnh hưởng đến thị trường mỹ phẩm Việt Nam Các dịch vụ khác 0
M Khi làm mất hồ sơ có được hưởng trợ cấp tai nạn nghề nghiệp ? Các dịch vụ khác 0
M Có được hưởng chế độ thai sản khi nghỉ trước thời hạn sinh hơn 2 tháng không ? Các dịch vụ khác 0
M Cần bán Về ở tại chung cư ruby city khách hàng sẽ được tận hưởng đầy đủ các tiện ích có sẵn ở đây Bất động sản khác 0
giaytoxinviecpr Tư vấn: câu hỏi nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp vùng đặc biệt khó khăn hay không? Các dịch vụ khác 0
giaytoxinviecpr Tư vấn việc làm: phụ nữ nghỉ thai sản có được hưởng 100% lương không? Các dịch vụ khác 0
accxaydung Cần mua Các doanh nghiệp xi măng có được hưởng lợi khi xăng giảm, usd tăng? Nội Thất - Xây Dựng 0
M 15 Tiện ích mà doanh nghiệp có được khi sử dụng dịch vụ văn phòng ảo Bất động sản khác 0
T BTS có thể được hoãn nghĩa vụ quân sự nhờ luật mới Tin tức cập nhật 0
T Messi có thể được xóa thẻ vụ tri ân Maradona Tin tức cập nhật 0
Tin liên quan