Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quyền mua đất ở Việt Nam không?

amxx

Thành viên mới
13/3/18
224
0
16
VND
Câu hỏi:

Tôi có một vài người bạn Việt Nam nhưng đã sang định cư ở nước ngoài một thời gian dài và giờ đây họ muốn quay trở về quê hương để đầu tư, mua đất ở và họ sẽ về Việt Nam nhiều hơn khi họ có nhà ở đây. Một năm họ sẽ về một lần để tìm hiểu thị trường và nghĩ dưỡng tại nhà của họ ở Việt Nam, ý định đang là như vậy. Vấn đề họ đang thắc mắc là người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam không? Nếu có thì cần nhưng điều kiện gì? Mong công ty có thể phản hồi sớm yêu cầu này của chúng tôi, cảm ơn

Trả lời

1.1 Điều kiện được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở:

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam phải đảm bảo những điều kiện nhất định, căn cứ vào Điều 186 Luật đất đai số 45/2013/QH13 ban hành ngày 29 tháng 11 năm 2013 quy định như sau:

Điều 186. Quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam; người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Và căn cứ vào Điều 7, Điều 8 Luật nhà ở số 65/2014/QH13 ban hành ngày 25 tháng 11 năm 2014 quy định:

Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.

Điều 8. Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

2. Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:

a) Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước thì thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật;

b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;

c) Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì thông qua các hình thức quy định tại khoản 2 Điều 159 của Luật này.

Như vậy, Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được quyền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở nếu được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Mà người Việt Nam định cư ở nước ngoài được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu được phép nhập cảnh vào Việt Nam ( tức là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có giấy tờ sau đây: Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu; Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.)

Lưu ý: Phần đất khi người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua phải có nhà hợp pháp trên đó rồi và họ được mua nhà đất của cả hộ gia đình, cá nhân. (Điều này khác biệt rõ rệt so với đối tượng là người nước ngoài sẽ được nêu ở nội dung phía dưới).

1.2 Quyền, nghĩa vụ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà và sử dụng đất ở:

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ liên quan đến tài sản trên như sau:

+ Quyền chung của người sử dụng đất: được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, được quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất; Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp; Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình; Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này; Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.ở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ;

+ Nghĩa vụ chung của người sử dụng đất: Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan; Thực hiện kê khai đăng ký đất đai; làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật; Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; Thực hiện các biện pháp bảo vệ đất; Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất có liên quan; Tuân theo các quy định của pháp luật về việc tìm thấy vật trong lòng đất; Giao lại đất khi Nhà nước có quyết định thu hồi đất, khi hết thời hạn sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia hạn sử dụng.

+ Chuyển quyền sử dụng đất ở khi bán, tặng cho, để thừa kế, đổi nhà ở cho tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam để ở; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư, tặng cho nhà tình nghĩa theo quy định (Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở)

+ Thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

+ Cho thuê, ủy quyền quản lý nhà ở trong thời gian không sử dụng.

----------------

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG

Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai - Ba Đình - Hà Nội

Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966

Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688
 
Người đăng Tin liên quan Chuyên mục Trả lời Thời gian
B Top 5 loại bida lỗ được nhiều người chơi tại Việt Nam Du Lịch 0
tuanle85201 Tư vấn Truyền thống cà phê Việt Nam ít người biết Ẩm thực 0
hoangpr Tư vấn Cách thờ Bà Chúa Ngọc của người dân Việt Nam Nội Thất - Xây Dựng 0
visavietnam.net.vn Tư vấn Dịch vụ làm công văn nhập cảnh Việt Nam cho người nước ngoài Du Lịch 1
T Bạn muốn gửi hàng từ Việt Nam sang Úc cho người thân? Các dịch vụ khác 0
visavietnam.net.vn Tp. HCM có 3173 phòng khách sạn cách ly y tế cho người nhập cảnh Việt Nam Du Lịch 0
visavietnam.net.vn Tư vấn Dịch vụ làm phiếu lý lịch tư pháp cho người Việt Nam đang ở nước ngoài Du Lịch 0
D Người Việt Nam sống ở Canada có các tiện lợi và khó khăn gì ? Các dịch vụ khác 0
V Tư vấn Ảnh người đẹp Việt Nam: diễn viên Kaity Nguyễn mặc bikini Nhạc Cụ - Dịch Vụ Giải Trí 0
visavietnam.net.vn Nhận làm phiếu lý lịch tư pháp cho người Việt Nam ở Mỹ, Canada và Châu Âu Du Lịch 0
mrright Làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam Du Lịch 0
mrright Làm thẻ 2 năm tạm trú cho người nước ngoài tại Việt Nam Du Lịch 0
mrright Thủ tục xin thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Việt Nam có khó hay không ? Các dịch vụ khác 0
visavietnam.net.vn Tư vấn Làm công văn nhập cảnh Việt Nam cho chuyên gia người nước ngoài Du Lịch 0
Thùy Linh Ngô Tư vấn Muôn kiểu lừa khách siêu tài tình mà chỉ người bán hàng ở Việt Nam mới nghĩ ra được Các dịch vụ khác 0